GMA News Online
Ulat Filipino
»
Balitang Pinoy

75% sa bagong Kongreso mula sa political dynasty

June 29, 2007 9:21pm
Ang pagbubukas ng Kamara de Representantes (House of Representatives) ng 14th Congress sa Hulyo 23 ay pagpapatuloy nang paghahari at impluwensiya ng iilang political families, bagamat mas kaunti ang kanilang bilang kaysa sa 13th Congress.

Batay sa pag-aaral ng GMA News Research, halos 75 porsiyento ng mga papasok na mga mambabatas sa mababang kapulungan ng Kongreso ay miyembro ng mga kilalang pamilya sa pulitika, kumpara sa 83 porsiyento noong nakaraang Kongreso.

Sa ngayon, 40 political families ang nagpaalam na sa Batasang Pambansa, na maaari ring sanhi ng pagkabawas ng bilang ng political clans sa mga district representative.

Naniniwala si UP Manila political science professor Bobby Tuazon na ang pagbaba ng bilang na ito ay hindi senyales ng pagwawakas ng nakasanayan nang tradisyon sa Kamara.

“Just because one dynasty has fallen out of power means that their number has dropped. It looked like the same. Other political clans simply take over," ani Tuazon, director ng Center for People Empowerment in Governance (Cenpeg).

Binanggit niya ang mga Espinosa ng Masbate na pinalitan ng mga Kho na siya ngayong angkang pulitikal na nanalo noong nakaraang eleksyon.

Ang mga tumakbong kamag-anak ng 18 kongresista ng paalis na sa pwesto, karamihan sa kanila ay natapos na ang tatlong termino, ay nabigong makuha ang pwesto sa Kongreso. (Table 1) Ang ilan sa mga pamilyang mayroong malalalim na ugat na sa Kamara ay ang mga Yapha ng Cebu, Veloso ng Leyte, Espinosa ng Masbate at ang Para clan ng Negros Oriental ay hindi makakatuntong sa Mababang Kapulungan sa susunod na tatlong taon.

Subalit ayon kay Tuazon, bagama't talunan sa Kongreso, maaring wagi naman sa local na pwesto ang ilan sa kanila.

Gayon ang naganap sa kaso ng dominanteng angkan ng Espina sa Biliran—natalo sa pagka-kongresista ang 72-taon gulang na si Gerado Sr. kay Glenn Chong na 32-taon gulang lamang.

Subalit nanalo naman ang apat sa pamilyang Espina sa ibang posisyon sa lugar.

Ilan pa sa mga ito ay ang mga Abad ng Batanes at ang Dadivas ng Capiz na hindi nagtalaga ng kapalit sa kanilang naiwanang pwesto. Nakaupo nang matagal na panahon sa lone district ng Batanes sa loob ng dalawang dekada ang mga Abad na nagsimula pa noong 1962.

Hindi na tumakbo pa ang outgoing Rep. na si Henedina “Dina" Abad.

“They said they want to retire. Maybe they wanted a break from politics. They want the new breed of politicians to take over," ayon sa isang congressional staff ni Abad. Magiging aktibo pa rin daw ang mga Abad “but outside of the political sphere"—sa pamamagitan ng mga NGOs, dagdag niya.

Sina Dina at kanyang asawa, dating congressman at education secretary Florencio "Butch" Abad, ay nanungkulan na sa maraming NGOs.

“Mas marami silang magagawa kung wala sila sa gobyerno," ayon sa staff. Binanggit din niya na nadidismaya ang mga Abad dahil mula nang maging parte sila ng oposisyon noong 2005, hindi na naibigay ang pondo para sa mga proyekto sa kanilang probinsya.

Table 1. Outgoing congressmen whose relatives lost (18)

Legislative District
13th Congress Representative/Term
Candidate Fielded
Relationship
14th Congress Representative

Bukidnon, 1st Dist.
J.R. Nereus O. Acosta/3rd
Ma. Lourdes O. Acosta
Sister
Candido Pancrudo Jr., former board member

Cebu , 2nd Dist.
Simeon L. Kintanar/3rd
Carmiano Kintanar
Cousin
Pablo Garcia, former congressman, governor, vice governor

Cebu , 3rd Dist.
Antonio P. Yapha Jr./3rd
Estrella Yapha
Wife
Pablo John Garcia

Davao City , 3rd Dist.
Ruy Elias C. Lopez/3rd
Rene Elias C. Lopez
Brother
Isidro Ungab, city councilor

Eastern Samar , Lone Dist.
Marcelino C. Libanan/3rd
Elda Ellado Libanan
Wife
Teodolo Coquilla, former Oras mayor

Ilocos Sur, 1st Dist.
Salacnib F. Baterina/3rd
Bertrand A. Baterina
Nephew
Ronald Singson, outgoing provincial board member

Leyte , 3rd Dist.
Eduardo K. Veloso/3rd
Marie Therese U. Veloso
Wife
Andres Dalde Salvacion Jr., retired Customs official

Manila , 4th Dist.
Rodolfo C. Bacani/3rd
Maria Aurora C. Bacani
Wife
Maria Theresa Bonoan-David, outgoing councilor

Manila , 5th Dist.
Joey D. Hizon/3rd
Estrelita S. Hizon
Wife
Amado Bagatsing, former congressman

Masbate , 2nd Dist.
Emilio R. Espinosa Jr./3rd
Ma. Lourdes Lilia K. Espinosa
Niece
Antonio Kho, outgoing governor

Misamis Oriental, 2nd Dist.
Augusto H. Baculio/3rd
Augustus Rex Reyes Baculio
Son
Yevgeny Vicente Emano, Tagoloan mayor

Negros Oriental, 1st Dist.
Jacinto V. Paras/3rd
Olivia P. Paras
Wife
Jocelyn Limkaichong, La Libertad mayor

Northern Samar , 2nd Dist.
Romualdo T. Vicencio/3rd (deceased)
Caesar Opiña Vicencio
Son
Emil L. Ong, former presidential assistant

Pampanga, 1st Dist.
Francis L. Nepomuceno/3rd
Gerard De Leon Nepomuceno
Son
Carmelo Lazatin, Angeles City mayor

Pangasinan, 3rd Dist.
Generoso DC . Tulagan/3rd
Generoso Domingo Tulagan Jr.
Son
Ma. Rachel Arenas, DTI consultant, daughter of Baby Arenas

Biliran, Lone District
Gerardo Espina Jr./1st
Gerardo Espina Sr.
Father
Glenn Ang Chong, lawyer

Surigao del Sur, 2nd District
Peter Paul Jed Falcon/1st
Jesnar Falcon
Father
Florencio C. Garay, mayor of Bislig

Caloocan , 2nd District
Luis Asistio/1st
Albert Muñoz
Nephew
Mary Mitzi Cajayon, councilor


Bagong termino, mga dating tao

Humigit kumulang sa kalahati ng mga papasok na district representatives ay mga pamilyar na mukha: 111 ay re-electionists (51 percent) samantalang 108 (49 percent) ay mga bagong representatives.

Subalit, ilan sa mga “bagong" kongresista ay hindi na baguhan dito—26 sa kanila ay maaring masabing “returnees" dahil napasabak na sila sa Kongreso noon.

Ang isa sa kanila, si Salvador Escudero III, ay papalit sa pwesto ng first district sa Sorsogon na nakuha ng kanyang anak noong 1998. Hindi tumakbo ang nakatatandang Escudero sa loob ng siyam na taon hanggang ngayon na nasa Senado na ang kanyang anak.

“Hindi naman ako dapat kumandidato. Nag-file ako ng candidacy 20 minutes before midnight ng deadline. Plano ko talaga sana kumampanya para kay Chiz," ayon sa nakatatandang Escudero.
Subalit, hinikayat diumano siya ng kanyang mga constituents upang subukang muli ang pulitika.

Ilan sa mga papasok na kongresista ay baguhan sa Batasan subalit nagmula naman sa mga dati nang nakaupo doon tulad nina Garcia ng Cebu, Binay ng Makati, Bagatsing ng Maynila, Padilla ng Nueva Viscaya, Lazatin ng Pampanga at Yap ng Tarlac . (Table 2)

Table 2. New representatives who are members of political families

Legislative District
Representative
Government Post/s Held Before
Predecessor/Term
Relation

Abra, Lone District
Cecilia S. Luna (not yet proclaimed)
Mayor of Lagayan, Abra
Luis Bersamin Jr.


Agusan Del Norte, 2nd District
Edelmiro A. Amante
Congressman
Ma. Angelica Rosedell Amante/1st
Child

Albay, 2nd District
Al Francis Bichara
Ambassador, governor
Carlos Imperial/2nd


Antipolo City, 1st District
Roberto V. Puno

Ronaldo Puno/1st
Sibling

Bataan, 1st District
Herminia B. Roman

Antonino Roman/3rd
Spouse

Batangas, 4th District
Mark Leandro Mendoza

Oscar Gozos/2nd


Bohol, 3rd District
Adam Relson L. Jala

Eladio Jala/3rd
Parent

Bukidnon, 1st District
Candido P. Pancrudo Jr.

Nereus Acosta/3rd


Bukidnon, 3rd District
Jose Ma. F. Zubiri III

Juan Miguel Zubiri/3rd
Sibling

Bulacan, 1st District
Maria Victoria R. Sy-Alvarado
Vice mayor, Hagonoy, Bulacan
Wilhelmino Sy-Alvarado/3rd
Spouse

Cagayan, 1st District
Salvacion S. Ponce Enrile

Juan Ponce Enrile Jr./3rd
Spouse

Camarines Sur, 1st District
Diosdado Ignacio Maria M. Arroyo

Rolando Andaya


Camiguin, Lone District
Pedro P. Romualdo
Governor, congressman
Jurdin Jesus Romualdo/3rd
Child

Cavite, 2nd District
Elpidio F. Barzaga Jr.
Dasmariñas mayor
Gilbert Remulla/2nd


Cebu, 2nd District
Pablo Garcia
Congressman, governor, vice governor
Simeon Kintanar/3rd


Cebu, 3rd District
Pablo John Garcia

Antonio Yapha Jr./3rd


Compostela Valley, 2nd District
Rommel C. Amatong

Prospero Amatong/3rd
Parent

Davao del Norte, 2nd District
Antonio Lagdameo

Antonio Floirendo Jr./3rd
Uncle

Davao Del Sur, 1st District
Marc Douglas C. Cagas IV
Congressional staff
Douglas Cagas/3rd
Parent

Davao Del Sur, 2nd District
Franklin P. Bautista
Malita mayor
Claude Bautista/2nd
Sibling

Davao Oriental, 1st District
Nelson L. Dayanghirang
Provincial board member
Corazon Malanyaon/2nd


Davao Oriental, 2nd District
Thelma Z. Almario
Vice governor, congressman, mayor
Mayo Almario/3rd
Child

Guimaras, Lone District
Joaquin Carlos A. Nava
Governor, congressman
Edgar Espinosa/2nd


Ilocos Norte, 2nd District
Ferdinand R. Marcos
Governor, congressman
Imee Marcos/3rd
Sibling

Ilocos Sur, 1st District
Ronald V. Singson
Provincial board member
Salacnib Baterina/3rd


Iloilo, 5th District
Niel C. Tupas Jr.
Provincial board member
Rolex Suplico/3rd
Cousin

La Union , 1st District
Victor Francisco C. Ortega
Governor
Manuel Ortega/3rd
Sibling

La Union , 2nd District
Thomas Dumpit Jr.

Tomas Dumpit/3rd
Parent

Laguna, 4th District
Edgar S. San Luis

Benjamin Agarao Jr./1st


Lanao del Sur, 2nd District
Pangalian Balindong (not yet proclaimed)
Congressman
Benasing Macarambon Jr./3rd


Leyte, 1st District
Ferdinand Martin G. Romualdez

Remedios Petilla/1st


Makati City, 2nd District
Abigail Mar-len S. Binay

Agapito Aquino/3rd


Malabon-Navotas, Lone District
Alvin S. Sandoval

Federico Sandoval II/3rd
Sibling

Mandaluyong City, Lone District
Neptali M. Gonzales II
Mayor, congressman
Benjamin Abalos Jr./1st


Manila, 3rd District
Maria Zenaida B. Angping

Miles Roces/1st


Manila, 5th District
Amado S. Bagatsing
Congressman
Joey Hizon/3rd


Marinduque, Lone District
Carmencita O. Reyes
Governor, congressman
Edmundo Reyes Jr./3rd
Child

Masbate, 2nd District
Antonio T. Kho
Governor
Emilio Espinosa Jr./3rd


Misamis Occidental, 1st District
Marina P. Clarete
Barangay captain
Ernesto Clarete/2nd
Spouse

Misamis Oriental, 2nd District
Yevgeny Vicente B. Emano
Tagoloan mayor
Augusto Baculio/3rd


Negros Occidental, 1st District
Julio A. Ledesma IV
Congressman
Tranquilino Carmona/1st


Negros Occidental, 6th District
Genaro M. Alvarez Jr.
Congressman, provincial board member
Genaro Rafael Alvarez III/1st
Child

Negros Oriental, 2nd District
George P. Arnaiz
Governor
Emilio Macias II/3rd


Negros Oriental, 3rd District
Pryde Henry Teves
Provincial board member
Herminio Teves/3rd
Grandparent

North Cotabato, 2nd District
Bernardo F. Piñol Jr.
Provincial administrator, councilor
Gregorio Ipong/3rd


Northern Samar, 1st District
Paul R. Daza

Harlin Abayon/3rd


Northern Samar, 2nd District
Emil Ong
Presidential assistant
Romualdo Vicencio


Nueva Ecija, 1st District
Edwardo Nonato N. Joson
Governor, congressman
Josefina Joson/3rd
Sister-in-law

Nueva Ecija, 2nd District
Joseph Gilbert F. Violago

Eleuterio Violago/2nd
Parent

Nueva Ecija, 3rd District
Czarina D. Umali

Aurelio Umali/2nd
Spouse

Nueva Vizcaya, Lone District
Carlos M. Padilla
Congressman, assemblyman, mayor
Rodolfo Agbayani/1st


Pampanga, 1st District
Carmelo F. Lazatin
Angeles City mayor
Francis Nepomuceno/3rd


Pangasinan, 2nd District
Victor Aguedo E. Agbayani
Governor
Amado Espino Jr./2nd


Pasig City, Lone District
Roman T. Romulo

Robert Jaworski Jr./1st


Pateros-Taguig,

1st Councilor District)
Ma. Laarni L. Cayetano

Alan Peter Cayetano/3rd
Spouse

Quezon, 1st District
Wilfrido Mark M. Enverga Jr.

Rafael Nantes/3rd


Rizal, 2nd District
Adelina S. Rodriguez

Isidro Rodriguez Jr./3rd
Sibling

Romblon, Lone District
Eleandro Jesus F. Madrona
Governor and congressman
Eduardo Firmalo/1st


Samar, 2nd District
Sharee Ann Tee Tan

Catalino Figueroa/1st


Shariff Kabunsuan, Lone District
Didagen P. Dilangalen
Congressman
New


Siquijor, Lone District
Orlando Fua Sr.
Governor, congressman
Orlando Fua Jr./3rd
Child

Sorsogon, 1st District
Salvador H. Escudero III
Congressman
Francis Escudero/3rd
Child

Sultan Kudarat, Lone District
Datu Pakung Mangudadatu
Governor
Suharto Mangudadatu/1st
Parent

Surigao Del Sur, 1st District
Philip A. Pichay

Prospero Pichay/3rd
Sibling

Tarlac, 1st District
Monica Louise P. Teodoro

Gilberto Teodoro Jr./3rd
Spouse

Tarlac, 2nd District
Jose V. Yap
Governor, congressman, mayor
Benigno Simeon Aquino III/3rd


Tarlac, 3rd District
Jeci A. Lapus

Jesli Lapus
Sibling

Valenzuela City 2nd District
Magtanggol Gunigundo I
Congressman
Antonio Serapio/1st


Valenzuela City, 1st District
Rexlon T. Gatchalian

Jose Emmanuel Carlos/1st


Zamboanga City 1st District
Ma. Isabelle Climaco
Zamboanga City vice mayor
New


Zamboanga del Norte, 2nd District
Rosendo Labadlabad

Roseller Barinaga/3rd


Zamboanga Sibugay, 2nd District
Dulce Ann K. Hofer
Mayor of Titay, Zamboanga Sibugay
new



May halos siyam na bagong political family sa Mababang Kapulungan(Table 3). Habang ang karamihan sa mga apelyido dito ay sinasabing “old players"—gaya ng mga Kho ng Masbate, Tan ng Samar at Umali ng Nueva Ecija—ngayong eleksiyon lamang nagkaroon ng higit sa isang miyembro ng pamilya ang nasa posisyon.

Halimbawa, ang mga Gatchalian ng Valenzuela City ay nakapaglagay ng apat na kandidato noong nakaraang eleksyon. Dalawa sa kanila ang nanalo: sina re-electionist Mayor Sherwin Gatchalian at kanyang kapatid na si Rexlon, na nanalo naman bilang kongresista sa unang distrito. Ito ang nagbigay sa mga Gatchalian—na ang ilan sa mga negosyo ay real estate, casino hotel operations, airlines, leisure resorts at plastic products—ng katangian bilang biglaang political family.

Hindi naman diumano masabi ni Congressman-elect Rexlon Gatchalian na hindi nila pinagplanuhang magkapatid na tumakbo nang sabay. Dapat diumano ay tratuhin sila bilang indibidwal at hindi bilang magkapatid.

“Dynasties should not be treated as collective but as individuals. Voters are already mature and smart. The voters have spoken that they believe in Rex and Sherwin (Gatchalian)," ani Gatchalian, na namamahala ng Waterfront hotels ng kanilang pamilya.

Table 3. New political families in the 14th House of Representatives

Legislative District
Representative
Notes

Bukidnon, 1st District
Candido P. Pancrudo Jr.
Brother Ben P. Pancrudo won as board member of Bukidnon

Cavite , 2nd District
Elpidio F. Barzaga Jr.
Wife Jennifer replaced him as Dasmariñas mayor

Manila , 3rd District
Maria Zenaida B. Angping
Wife of former congressman Harry Angping

Masbate , 2nd District
Antonio T. Kho
Former Masbate governor; wife Dr. Elisa Olga Kho is new governor

Nueva Ecija, 3rd District
Czarina D. Umali
Wife of Gov. Aurelio Umali

Samar , 2nd District
Sharee Ann Tee Tan
Daughter of Gov. Milagrosa Tan

Surigao Del Sur, 1st District
Philip A. Pichay
Brother of defeated senatorial candidate and former congressman Prospero Pichay

Valenzuela City , 1st District
Rexlon T. Gatchalian
Brother of Valenzuela City Mayor Sherwin Gatchalian

Batangas, 4th District
Mark Leandro Mendoza
Son of DOTC Secretary Leandro Mendoza



Nasa Pamilya lang ‘yan


Tatlumpu’t talo sa mga outgoing na kongresista ay napanatili ang patuloy na pag-upo ng kanilang angkan sa pamamagitan ng pagpasa ng kanilang trono sa kanilang mga kaanak.

Siyam sa mga ito ay naibigay ang iniwang pwesto sa kanilang kapatid; walo ay sa magulang; pito sa kanilang asawa; at lima sa kanilang anak. Mayroon din namang ipinasa na lamang sa kanilang pamangkin, pinsan, apo o bayaw.

Dalawa sa mga kongresista ay ibinalik lamang ang kanilang puwesto sa kanilang mga ama: sina Genaro Rafael Alvarez III at Ma. Angelica Rosedell Amante, na tila naging “benchwarmers" lamang nang magretiro ang mga ito at ibalik sa kanilang mga ama ang pwesto nang maabot nila ang maximum na tatlong termino sa ika-12 Kapulungan.

“Non-clan"


Ang Mababang Kapulungan ay maaring ngang tawaging “bastion of the pedigreed political name", subalit may iilan -- na walang ni anumang kamag-anak na nasa politika—ang nakaupo ngayon sa Kongreso. (Table 4)

Table 4. New representatives who are not members of any political family

Legislative District
Representative
Government Post Held

Agusan Del Norte, 1st District
Jose S. Aquino II
MEDCO assistant secretary

Albay, 3rd District
Reno G. Lim


Antipolo City , 2nd District
Angelito C. Gatbalayan
Antipolo City mayor

Batanes, Lone District
Carlo Oliver D. Diasnes
(doctor)

Biliran, Lone District
Glenn Ang Chong
(lawyer)

Cagayan De Oro City, Lone District
Rolando A. Uy
Brgy Chairperson of Carmen,
Cagayan de Oro City

Cagayan De Oro City, 2nd District
Rufus B. Rodriguez
Immigration commissioner

Caloocan ,
2nd District
Mary Mitzi L. Cajayon
councilor of Caloocan City (2004-07)

Camarines Norte, Lone District
Liwayway Vinzons Chato
BIR commissioner

Capiz, 1st District
Antonio A. Del Rosario
Mayor of Roxas City , Capiz (1998-07)

Davao City ,
3rd District
Isidro T. Ungab
Councilor of Davao City (2001-04)

Isabela,
4th District
Giorgidi B. Aggabao


Kalinga, Lone District
Manuel S. Agyao
DPWH-CAR assistant secretary

Laguna, 3rd District
Maria Evita R. Arago
councilor of San Pablo City , Laguna (2004-07)

Leyte ,
3rd District
Andres Dalde Salvacion Jr.
Subic Customs collector

Manila ,
1st District
Benjamin D. Asilo
councilor of Manila (2001-07)

Manila ,
4th District
Ma. Theresa B. Bonoan-David
councilor of Manila (1998-07)

Marikina City ,
1st District
Marcelino R. Teodoro
councilor of Marikina

Negros Occidental, 4th District
Jeffrey P. Ferrer
Mayor of La Carlota City (2004-07)

Negros Oriental, 1st District
Jocelyn S. Limkaichong
Mayor of La Libertad, Negros Oriental (2004-07)

Pampanga,
3rd District
Aurelio Gonzales Jr.
Provincial board member

Pangasinan, 3rd District
Ma. Rachel Jimenez Arenas
head of public affairs dept. of Office of the Vice President (2001-03)

Pasay City , Lone District
Jose Antonio F. Roxas
councilor of Pasay City (1998-07)

Taguig, 2nd District (2nd Councilor District)
Henry M. Dueñas Jr.
councilor of Taguig (2001-07)

San Jose Del Monte City, Lone District
Arturo B. Robes
Vice mayor of San Jose del Monte, Bulacan

Sultan Kudarat, 2nd District
Arnulfo F. Go
councilor of Lebak, Sultan Kudarat (1998-07)

Sulu, 1st District
Yusop H. Jikiri
governor of Sulu

Surigao Del Sur, 2nd District
Florencio C. Garay
Mayor of Bislig, Surigao del Sur

Zamboanga Del Sur, 1st District
Victor J. Yu
(contractor/engineer)

Eastern Samar , Lone District
Teodulo M. Coquilla
mayor of Oras, Eastern Samar (1998-99)

Surigao del Norte, 2nd District
Guillermo A. Romarate Jr.
mayor of Tubod, Surigao del Norte (2001-07)

Cebu , 4th District
Benhur Salimbangon (not yet proclaimed)
Former provincial board member

Laguna, 1st District
Danilo Fernandez (not yet proclaimed)
Former vice governor

Lanao del Norte, 1st District
Vicente F. Belmonte Jr. (not yet proclaimed)
Iligan City councilor

Dalawampu’t limang porsyento ng mga nasa Kamara de Representante ay hindi pa nabibilang sa anumang political family: 35 ay first-termers samantalang 20 ay re-electionists.

Nagawa marahil ng ilan na makuha ang pwesto matapos nilang maglingkod sa ibang posisyon sa gobyerno gaya nina Antipolo City Mayor Angelito Gatlabayan at former Sulu Gov. Yusop Jikiri.

Ang iba naman ay mga bigating abogado na naglingkod sa pamahalaan gaya nina:
former Immigration Commissioner Rufus Rodriguez at Revenue Commissioner Liwayway Vinzons Chato.

Tanging apat lamang— Reno Lim, Carlo Oliver Diasnes, Glenn Chong and Victor Yu——ay walang karanasan sa panunungkulan sa gobyerno.

Samantala, may mangilan-ngilan ding baguhang kongresista na kamag-anak ng mga kilalang trapo gaya nina Lim, Diasnes at mga Yu na kaalyado ni Pangulong Arroyo at napondohan ng maigi ang kanilang kampanya.

Ang mga pamilya nina Lim, Yu at Chong ay sinasabing mayroong mga maaunlad na negosyo.

Si Chong ay miyembro ng Liberal Party-Drilon faction.

Ayon kay Tuazon ng Cenpeg, ito na marahil ang tinatawag na “emerging political clans." Sa maraming pagkakataon, ang tagumpay sa pera ay sapat na, ang mga pamilyang may kakulangan na sa salapi ay pihadong matatalo.

“The rise and fall of political clans depends on economic resources. Political dynasties exist because of the strong economic base," ani Tuazon. - GMANews.TV - isinalin sa Pilipino ni Mark J. Ubalde